CÂU LẠC BỘ ĐỌC SÁCH
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

mày à, mày ơi...!

3 posters

Go down

mày à, mày ơi...! Empty mày à, mày ơi...!

Bài gửi by yen"._."linh Mon May 24, 2010 12:53 pm

mày ơi, sắp ra trườn rồi, mày có cảm nhận gì không?
mày ơi, sắp phải đi làm nuôi chính mình rồi, mày có lo lắng gì không?
mày ơi, chẳng biết... sau này mỗi đứa 1 phương trời, có còn được gặp nhau nữa không?.......

mày à: sắp ra trường nhưng trong tao chẳng có cảm giác gì lưu luyến như thời cấp 1, 2 hay 3. có phải tao đã quen với cảm giác đó, hay bởi tình cảm với trường lớp, bạn bè, thầy cô... trong tao phai nhạt đi? có phải mọi thứ với tao không còn quan trọng nữa. Khi mày kéo tay tao bảo: hôm nay là buổi học cuối cùng rồi đấy! tao lạnh lùng đáp: Thì sao?- tao cũng không hiểu sao tao lại lạnh lùng thế - không che đậy, không giả tao... duờng như tao đã chờ giây phút đó từ rất lâu rồi thì phải.

Mày à: sắp phải đi làm nuôi thân, bỗng dưng biết quý trọng đồng tiền, bỗng thấy mình trở nên keo kiệt, tính toán cả với mày. Rồi lo lắng không đâu. chỉ sợ sau này không có việc làm, chỉ sợ thất nghiệp, chỉ sợ không lấy được bằng làm bố mẹ thất vọng... cuộc sống ngoài kia còn những điều gì chờ mình, mày biết không? tao thì không biết và vì không biết mà tao sợ...

Mày à; rồi đây không biết bọn mình còn thường xuyên đc gặp nhau, còn niềm nở tay bắt mặt mừng khi gặp lại, còn bá vai bá cổ, còn xin xỏ nhau từng 500 lẻ nữa không?... rồi, chẳng biết có còn cùng nhău tranh ăn những mẩu mì tôm, những miếng bánh vụn... Mày có còn nhớ không?

mày có thấy gì không khi bằng lăng xác xơ cánh hoa, phượng rực rỡ góc trời, nắng như thiêu như đốt đổ xuống con đường nóng hổi...?
mày có xao xuyến trước một câu hát, một dòng thơ hay một bóng ai thấp thoáng?
mày có ngơ ngác buồn... khi nghĩ về một thời đã xa, một thời chưa tới?
mày có tiếc nuối về những đièu chưa làm được và chẳng bao giờ có thể làm được?
mày có...
mày có buồn chút gì không trước sự đổi thay quá nhanh của cuộc đời, của con người?...
mayc có...

tao vừa có, vừa không. cũng như việc tao vừa yêu mày, vừa ghét mày vậy....
tao mâu thuẫn không khi tao vừa muốn quên lại vừa muốn nhớ, vừa muốn bỏ đi, nhưng lại luôn muốn ở lại...
tao vừa muốn ném đi nhưng lại muốn giữ chặt...

tao đang thực sự buồn........
yen
yen"._."linh
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Điểm : 1180
Được cám ơn : 5

mày à, mày ơi...! Empty Re: mày à, mày ơi...!

Bài gửi by Taros Mon May 24, 2010 10:23 pm

mày à, tao ko buồn khi phải ra trường, tao không buồn khi ko còn thường xuyên gặp bọn mày, tao không lo khi phải tự nuôi mình... nói chung là tao chẳng lo gì hết, tao chả biết có phải tao máu lạnh hay tao vô tâm, vô tình không, nhưng tao biết...

tao biết rằng nếu không gặp bọn mày thường xuyên thì có thể gọi điện, nhắn tin, thỉnh thoảng lại off tụ tập về nhà đứa nào chơi
tao biết rằng thời sinh viên, đi học là đẹp nhất nên tao sẽ cố gắng học lên, để tiếp tục được làm sinh viên, heeeee
tao biết là bố mẹ tao dù có nói là sẽ cắt cơm, cắt tiền ko nuôi tao nữa thì bố mẹ cũng không đuổi tao ra khỏi nhà, cũng ko cho tao chết đói như lời tuyên bố hùng hồn được nhắc đi nhắc lại nhiều lần...

nói chung với tao thì được đến đâu lo đến đấy, ko nên nghĩ nhiều, mau già, chóng chết.

mày cũng vậy, khổ sở vì cái tật lo xa, hay nghĩ, lúc nào cũng trong trạng thái căng thẳng, mệt mỏi. Sống như vậy khổ lắm, mày sướng về vật chất nhưng tinh thần của mày lại nghèo nàn. Do đó, tốt nhất là nghĩ ít đi, nghĩ thoáng ra, để sướng cả người và tâm.

Cuộc đời ngắn ngủi, phải biết mà hưởng thụ mày à, người không vì mình trời tru đất diệt, trẻ không xông pha, già hối hận.
Taros
Taros
Super Moder
Super Moder

Điểm : 2289
Được cám ơn : 11

Bài gửi by Trần Thị Thắm Tue May 25, 2010 4:59 pm

Ừ tớ có nghe thấy, tớ đang cảm nhận thấy những điều các bạn đang lo, đang suy nghĩ bởi tớ cũng đang suy nghĩ nhiều như bạn
Nhưng....Tớ không tiếc khi ra trường tự lập
Tớ không lo mình bị bỏ đói, tớ không lo mình bị bỏ rơi...Tớ không lo gì cả...Vì bản thân tớ phải học cách tự lập, tự lo cho cuộc sống của mình. Tớ chỉ đang trăn trở với mục tiêu lớn lao, xa vời phía trước. Tớ đang suy nghĩ làm thế nào để tối ưu hóa thời gian và phát huy tối đa năng lực của mình để làm được nhiều hơn, để sống vững vàng và tự do tài chính. Tớ đang lo những điều như vậy đó.
Ra trường mình sẽ có nhiều thứ để học hơn, để trưởng thành hơn, sâu sắc, trưởng thành, chín chắn và thành công... Smile
Mọi chuyện luôn tốt đẹp và yên tâm, chúng ta sẽ tìm ra con đường ngắn nhất Smile
Trần Thị Thắm
Trần Thị Thắm
Moderators
Moderators

Điểm : 1354
Được cám ơn : 9

Bài gửi by yen"._."linh Wed May 26, 2010 12:31 pm

ui, ước gì tớ cũng không phải lo. hiiiiiiiii. nhưng lo chỉ là lo thôi chứ cái gì đến sẽ phải đến
yen
yen"._."linh
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Điểm : 1180
Được cám ơn : 5

Bài gửi by Trần Thị Thắm Wed May 26, 2010 4:35 pm

yen"._."linh đã viết:ui, ước gì tớ cũng không phải lo. hiiiiiiiii. nhưng lo chỉ là lo thôi chứ cái gì đến sẽ phải đến

Hôm nay tớ có về quê làm một số thủ tục, mấy chú lại hỏi thăm công việc, lúc ra về mấy chú có nói một câu làm tớ phải suy nghĩ: "Nhân tài của quê hương lại không về quê hương cống hiến, cứ đi hết, bay hết ra ngoài mất rồi... Smile"
Thực ra các chú rất quý và cũng mừng cho mình nên các chú động viên, nhưng có lẽ mình cũng hiểu vì sao các chú lại nói thế Smile hì hì. Nhưng là NGƯỜI KHỔNG LỒ MỚI LÀM ĐƯỢC VIỆC VĨ ĐẠI VÀ MỚI GIÚP ÍCH ĐƯỢC NHIỀU HƠN, CỐNG HIẾN ĐƯỢC NHIỀU HƠN CHO QUÊ HƯƠNG, CHO XÃ HỘI, CHO CỘNG ĐỒNG. Smile
Trần Thị Thắm
Trần Thị Thắm
Moderators
Moderators

Điểm : 1354
Được cám ơn : 9

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content