CÂU LẠC BỘ ĐỌC SÁCH
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Bà ơi cháu xin hứa

3 posters

Go down

Bà ơi cháu xin hứa Empty Bà ơi cháu xin hứa

Bài gửi by Taros Thu Nov 19, 2009 3:52 pm

Hôm nay là tròn 3 ngày kể từ lúc cháu nghe tin bà qua đời, thật là lạ, cháu ko cảm thấy sok, ko thấy đau buồn, dường như việc này cháu đã được chuẩn bị tinh thần từ trước rồi ý.
Bà bệnh được mấy tháng, cháu chưa hề về thăm bà một lần, lần nào cũng tự nghĩ là đã có gia đình, họ hàng về, có về cũng chỉ tổ vướng chân, thật là sai lầm lớn nhất đời cháu từ khi sinh ra đến nay, thế là cháu ko được gặp bà lần cuối. Ngồi bên quan tài bà 2 ngày liền, ngó mặt bà qua tấm kính ko biết bao nhiêu lần, cháu thực sự ko hiểu, tại sao cháu lại ko khóc, nước mắt cháu rơm rớm chảy, nhưng lại do tác động của khói hương, cháu có phải là đứa quái thai ko bà? Mọi người bào cháu phải khóc bà đi, cháu vặc lại là bà đi thanh thản, chắc chắn là ko muốn người khác khóc lóc đưa tiễn mình, như thế có sai ko bà? Hay đấy là lời biện minh mà cháu nghĩ ra để biện hộ cho bản thân mình. Cháu mệt quá, tựa đầu ngủ luôn trên quan tài, mùi sơn hắc đến xóc cả óc, nhưng cháu lại thấy nó thơm hơn rất nhiều so với mùi hương trầm điếc mũi kia, có lẽ vì đó là của bà, mẹ bảo cháu ko được hít quá nhiều hơi từ quan tài, khí lạnh từ người chết ko tốt cho cơ thể cháu, nhưng cháu lại mặc kệ, vì đó là bà, cháu tin bà luôn yêu cháu, nên sẽ ko sao đâu. Mọi chuyện rồi sẽ ổn thôi.
Ông nói, trong vòng 49 ngày, bà sẽ quanh quẩn bên gia đình rồi mới siêu thoát, cháu mong bà ra đi thanh thản, dừng lo nghĩ gì về gia đình, chết là hết, cháu chỉ thương bà, chết rồi mà mộ huyệt lại đầy nước, lạnh lắm, cháu ko biết đào huyệt trúng mạch nước ngầm thì có tốt ko, nhưng cá nhân cháu, mong rằng 3 năm sau gặp lại, bà sẽ tan hết, lúc đó, cháu sẽ có thật nhiều tiền, xây cho bà một lăng thật lớn, đẻ bà có một ngôi nhà vững chắc, cháu xin thề trên danh dự của mình như vậy.
Con người ta thật là, khi sinh ra khóc oe oe thì người xung quanh lại cười, còn khi chêt đi, họ lại kêu gào thảm thiết, cháu thấy nó thật trái ngược nhau, bà biết ko, trong đám tang bà, cháu đã nén cười biết bao lần, chỉ vì những tiếng khóc kia, nghe như là bài ca vậy, chắc tâm hồn cháu có chút khiếm khuyết, ko cảm nhận được nối buồn, nhưng sau lần này, cháu đã học được thế nào là lây lan cảm xúc, điều chỉnh được tiếng khóc, tiếng cười của mình. Cháu đang học điều chỉnh lại tông giọng của mình cho phù hợp, cháu sẽ thay đổi, rồi bà ở trên cao kia, khi nhìn xuống sẽ tự hào vì cháu, cháu nhất định sẽ làm rạng danh gia môn nhà ta. Hic, nhiều lúc cháu nghĩ, tại sao nhà mình ko phải là một họ bé, mà lại là cả một gia tộc lớn làm gì, bà biết ko, may mà từ lúc liệm cho đến an táng chi có một ngày, ko chắc cháu cũng có thể nằm luôn vào trong với bà rồi, quá đông người, quá nhiều khách, cháu sợ, sợ thật sự, ko biết ai với ai cả, và cứ nhìn cháu, họ lại nói, lại chỉ trỏ, lại bình luận, cháu vẫn chưa học được cách yêu con người bà ạh, có lẽ chaú sẽ mật một thời gian dài nữa mới làm được việc này, nhưng cháu sẽ cố hết sức mình, bà yên tâm.
Bà quy tiên về nơi âm giới
Cháu ở lại nặng nỗi nhớ mong.
Kính bà đi trước, rồi có lúc bà cháu ta sẽ gặp lại nhau, cháu yêu bà lắm.
Taros
Taros
Super Moder
Super Moder

Điểm : 2289
Được cám ơn : 11

Bà ơi cháu xin hứa Empty Re: Bà ơi cháu xin hứa

Bài gửi by Trần Hải Sơn(^ĐZ^) Thu Nov 19, 2009 9:35 pm

Bà chị mất ạ... Thế mà chẳng nói j với CLB cả. Chia buồn nha........>>>
Trần Hải Sơn(^ĐZ^)
Trần Hải Sơn(^ĐZ^)
Administrators
Administrators

Điểm : 2365
Được cám ơn : 8

https://clbsach.forumvi.com

Bài gửi by uhhuh Thu Nov 19, 2009 10:18 pm

Yến cố lên, bạn sẽ làm được mà!
uhhuh
uhhuh
Super Moder
Super Moder

Điểm : 1082
Được cám ơn : 7

Bài gửi by Taros Fri Nov 20, 2009 9:41 pm

Thanks cả nhà, tớ khỏe lắm, nên ko có việc gì đâu, tất cả rồi sẽ ổn thôi. Bà ơi cháu xin hứa Icon_flower
Taros
Taros
Super Moder
Super Moder

Bài gửi by Taros Fri Nov 20, 2009 9:59 pm

Ngày thứ 4 bà mất, vậy là bà sẽ ko buồn khi phải đi sang bên kia một mình nữa rồi, bà ơi, ông Quễ đi theo bà rồi, vậy là 2 chị em bà lại được gặp nhau rồi, Bà ơi cháu xin hứa Icon_rabbit
Cháu chỉ thương bố mẹ cháu thôi, vừa đi từ quê lên, chưa hết mệt mỏi vì tang sự của bà, lại nghe tin là ông cậu qua đời, thế là ko kịp nghỉ ngơi,lại phóng xe ra Hà Nội tang ông, tiếp tục túc trực bên linh cữu của ông. Dù đã biết trước bệnh tình của ông là khó qua khỏi, chỉ tính được ngày nào thì hay ngày đó, nhưng ko ngờ lại đột ngột thế, hic hịc.
Mà ông ra đi ko thanh thản như bà, ông bị bục ruột mà mất, chắc chắn là do cơn sook vì tin bà ra đi, cháu biết họ nhà mình, toàn các cụ huyết áp cao, nguy hiểm vô cùng, bất đắc dĩ bố mẹ cháu mới phải thông báo tin buồn này, ko ngờ đúng như mẹ cháu dự đoán, các ông bà sook thật, thời tiết thay đổi đột ngột, vậy là cụ ko chống cự lại được với bệnh tật, tiếp nối bước chân bà.
Dù sao, thì bà ở bên dó có người bầu bạn là cháu vui rồi, hihi, cháu ác quá phải ko bà, nhưng cháu mặc kệ, mọi chuyện dù gì cũng xảy ra rồi, có tiếc nuối đau buồn gì thì cũng có giải quyết được gì đâu, nên cháu sẽ đi xả stress với bạn bè,hihi.
Hôm nay cháu gọi điện cho cô bạn thân nhất của mình, 2 đứa ôm nhau kể lể, ngủ một mạch đến chiều, rồi đi ăn hàng cho quên sầu vui lắm bà ạh, thế là giảm stress một phần, hihih
Nhưng mai cháu đang định đi dã ngoại về Hà Tây với bạn, thì bố mẹ cháu lại ra tang ông cậu, em trai đi học, cháu phải ở nhà, ko đc đi, tiếc quá, cháu biết đây là lần cuối cùng của Đại học cháu đc đi chơi, vì tháng 12 thi rồi, năm sau là năm mới, cháu sẽ ko đc đi đến nhà người khác chúc tết, hay chơi vui nữa, vì gia đình có tang mà, tiếc quá, cháu cũng muốn đi Thiền để ngủ một giấc thật say, nhưng lại nghĩ như vậy sẽ làm ông chuyên gia đó bực tức muốn đạp cháu một phát ra khỏi chùa, nên cháu quyết đinh ở nhà ngủ cho khẻo, hihi. Vậy là đi đời 2 dự án ăn chơi của cháu, nhưng ko sao, mỗi quyết định là một sự lựa chọn, và ta phải sống với lựa chọn đó, phải ko bà. Cháu bà mạnh mẽ lắm, nên giờ mục tiêu lớn nhất, đó laf làm sao cháu thoát khỏi cái môn tiếng anh địa ngục kia, môn đó ám quẻ cháu mấy học kì rồi, cháu chỉ sợ ko ra trường được vì nó thôi ah, hihi, Bà ơi cháu xin hứa Icon_flower
Hihi, hôm nay cháu chỉ kể với bà tình hình như vậy thôi, có gì vui cháu sẽ nói với bà tiếp nhé, ok, bibi bà, bà ngủ ngon
Taros
Taros
Super Moder
Super Moder

Bài gửi by uhhuh Sun Nov 22, 2009 4:11 pm

Cám ơn Yến, tớ KO sao đâu mà, dư âm của học Thiền đó, hjhj, link đây này

https://clbsach.forumvi.com/forum-f42/topic-t178.htm
uhhuh
uhhuh