CÂU LẠC BỘ ĐỌC SÁCH
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Lại chia sẻ hjhj

4 posters

Go down

Lại chia sẻ hjhj Empty Lại chia sẻ hjhj

Bài gửi by Trần Hải Sơn(^ĐZ^) Sun Oct 04, 2009 9:03 am

Hum qua trời đẹp nắng nhè nhẹ chiếu vào cửa sổ làm em thấy phấn chấn trong lòng. Em quyết định đi rửa xe. hjhj
Ra đến chỗ rửa xe, thực sự trong em cảm thấy 1 hụt hẫng trong lòng khi nhìn bạn cùng tuổi em( nói thế nào nhỉ) học ĐH công nghiệp HN đang rửa xe. HIC. Lúc đấy em chỉ muốn mang xe ra chỗ khác rửa nhưng mà ko đc nữa. Em cúi gằm mặt ko dám nhìn nó cảm giác như mình làm j có tội vậy. Em ko nghĩ 1 người như nó lại có thể mạnh mẽ đến như vậy. Lúc đứng chờ lấy xe nó nhìn thấy em và nói " sơn! đi rửa xe à, xe của bạn đâu"( lúc đấy xe em rửa xong rồi). Em chỉ cười và nói " cám ơn! xe mình rửa rồi". Nó vẫn vui cười nói chuyện với em, làm em cảm thấy như mình kém cỏi hơn nó, ko biết nói j hơn. Cám ơn và lấy xe đi về.
Sao nó mạnh mẽ đến như vậy câu đó cứ luôn trong đầu em trên đường. em ko biết trả lời câu đó thế nào nữa. cảm giác của 1 người kém cỏi. hic
Nó cho em 1 bài học luôn quý trọng công sức của người khác. Lần sau em sẽ tự rửa xe, rửa bẩn rồi sẽ sạch. Chắc chắn là vậy!
Trần Hải Sơn(^ĐZ^)
Trần Hải Sơn(^ĐZ^)
Administrators
Administrators

Điểm : 2365
Được cám ơn : 8

https://clbsach.forumvi.com

Lại chia sẻ hjhj Empty Re: Lại chia sẻ hjhj

Bài gửi by Taros Sun Oct 04, 2009 10:46 am

mỗi cây mỗi hoa, mỗi người mỗi cảnh
nếu em mà cứ luôn hạ thấp giá trị bản thân mình vậy thì suốt đời e chỉ thấy thua kém nó, và cả người khác xung quanh em mà thôi.
em có điểm mạnh điểm yếu của riêng em, bạn em cũng có điểm mạnh điểm yếu của riêng bạn ý, sao em lại đi so sánh mình thấp hơn bạn
con người luôn có 2 thứ ko bao giờ khác nhau, đó là bộ não và thời gian, chỉ khác nhau về cách suy nghĩ của mình thôi em ạ
em nghĩ mình là ai, em sẽ là người đó
sao em ko nghĩ đến những gì mình biết, mình làm đc, và mính sẽ làm được như khả năng quan sát, thông mình, kinh doanh, sửa chữa máy tính... và một số tài lẻ của e đi
bạn e, cậu ý có biết những việc đó ko?
hoàn cảnh nhà em khác, nhà bạn ý khác
nếu em đặt mình vào vị trí của bạn ý, thì e sẽ hành động thế nào?
và nếu bạn ý đặt mình vào vị trí của e, bạn ý sẽ làm gì?
đó chỉ là e tự trói mình trong vòng luẩn quẩn vô hình mà em tự tạo ra cho bản thân
tự gây áp lực cho chính mình
nên nhớ, em ko yêu đc mình thì sẽ ko ai yêu đc em đâu
vì chính e còn ko yêu mình cơ mà, hãy sửa dần nó, vì tính cách ko thể một sớm một chiều mà thay đổi đc, nhưng nếu cho em thời gian, và sự tích cực mong muốn thay đổi, em chắc chắn làm đc.
ok?
Taros
Taros
Super Moder
Super Moder

Điểm : 2289
Được cám ơn : 11

Bài gửi by uhhuh Sun Oct 04, 2009 1:29 pm

anh tin là em sẽ làm đc điều mà e viết trong bài viết của em.

anh tin là em cũng sẽ làm đc điều mà chị Yến viết trong bài của chị Yến

thực sự là việc rửa xe ko có j` quá khó đâu, chưa biết thì làm rồi sẽ biết. xe của nhà anh anh rửa hết, chẳng đưa ra hàng làm j`.
uhhuh
uhhuh
Super Moder
Super Moder

Điểm : 1082
Được cám ơn : 7

Bài gửi by Trần Hải Sơn(^ĐZ^) Mon Oct 05, 2009 9:59 am

Vâng thank mọi người đã chia sẻ và động viên em.
em cũng biết mỗi người mỗi hoàn cảnh và nếu cứ nhìn xuống thì ko bao giờ tiến lên đc mà hãy nhìn lên. Nhưng em nghĩ nếu muốn nhìn lên 1 cách khách quan và tổng thể trước hết mình phải nhìn xuông. Nhìn nhận vấn đề = mọi hướng. Cuộc sống bắt con người phải chạy theo nó.
1 lần nữa em xin cám ơn đã quan tâm..................>>>
Trần Hải Sơn(^ĐZ^)
Trần Hải Sơn(^ĐZ^)
Administrators
Administrators

Điểm : 2365
Được cám ơn : 8

https://clbsach.forumvi.com

Bài gửi by Trần Thị Thắm Sat Jan 30, 2010 7:35 pm

Mình cũng đồng quan điểm với Yến, mỗi người một cuộc sống, một cách nhìn nhận mà. Đôi khi mình làm được rất rất nhiều việc có ích, nhưng có lúc lại chạnh lòng bởi những hoàn cảnh nghịch lý. Chị cũng đã từng có cảm giác giống Sơn, từng cảm thấy như vậy khi nhìn em mình, bạn mình hay nhiều người đi đường phải lam lũ, vất vả hơn mình...Nhưng mà mình nhận ra, chỉ thương cảm và sẻ chia thôi, đừng bao giờ THƯƠNG HẠI ai cả, bởi chính điều đó sẽ khiến chính mình và người khác bị tổn thương đó. Vì khi mình thương hại, là mình đang hạ thấp chính minh và hạ thấp người khác. Hãy đối xử với họ một cách hoàn toàn bình thường, chúng ta cũng là người binh thường thôi mà.
Giống như với những người bị AIDS, thái độ kỳ thị không nói làm gì, nhưng nhiều người lại tỏ thái độ thương hại, thực ra họ không thích thế, họ chỉ mong xã hội nhìn họ bằng ánh mắt bình thường thôi, hãy coi họ bình thường giống như bao con người khác. Như thế là ta đang tôn trọng chính ta rùi đó.
Trần Thị Thắm
Trần Thị Thắm
Moderators
Moderators

Điểm : 1354
Được cám ơn : 9

Bài gửi by Trần Thị Thắm Sat Jan 30, 2010 7:38 pm

Respect yourself
Respect others!
Trần Thị Thắm
Trần Thị Thắm