CÂU LẠC BỘ ĐỌC SÁCH
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Nhật ký Yese 29.05.2010

Go down

Nhật ký Yese 29.05.2010 Empty Nhật ký Yese 29.05.2010

Bài gửi by Trần Thị Thắm Sun May 30, 2010 7:41 pm

Sáng 29.05 – trời mưa bay, mát mẻ, trong lành.

Buổi sáng sớm trong lành khởi đầu một ngày mới đầy bận rộn, và những trải nghiệm sáng tạo, lý thú. Sáng nay nhóm mình đi thực tế ở Handspan adventure travel 80 – Mã Mây, Hoàn Kiếm, Hà Nội. Để có thể đến được địa điểm tập trung đúng nơi quy định mình đã mất công tìm đường tới đó và đi thử nghiệm chiều qua. Và ít nhất là cũng đóng góp học phí kinh nghiệm đi đường là 250k, hi nghĩ lại thấy mình ngố quá, ngây ngô quá, sử dụng đúng theo ngôn ngữ của bạn bè là “Gà mờ”. Hic, nhưng chắc chắn lần sau sẽ không mất học phí kinh nghiệm thế nữa.

8h00 cả nhóm tập trung tại tượng đài Quyết Thắng, Hàng Dầu, Bờ Hồ để phổ biến hoạt động trong sáng nay. 8h30 cả nhóm đi bộ ra Mã Mây, tới Handspan thực tế. Buổi thực tế cũng có nhiều trải nghiệm lý thú, nhưng nói chung không có vẻ háo hức như những ngày đầu tiên mình được đi thực tế năm ngoái. Cũng chỉ là đến thăm quan, trò chuyện, tìm hiểu về mô hình kinh doanh của họ, có cái nhìn sâu hơn, rõ hơn về mô hình kinh doanh phát triển bền vững.

Chỉ có trải nghiệm thú vị khi những người bạn dắt tay nhau đi bộ quanh phố phường, bỏ qua những bon chen, bộn bề, bỏ qua những ưu tư, vất vả chỉ để SỐNG CHẬM LẠI.

Sáng nay cũng rất may mắn khi không phải đạp xe quanh Hà Nội, dự kiến ban đầu là thế nhưng sau đó ban tổ chức quyết định về điểm tập kết Công viên Bách Thảo bằng phương tiện cá nhân. Thế là hành trình từ Hồ Gươm về Bách Thảo bắt đầu. Chiều qua mình đã đi nhưng cũng chỉ là đi theo cảm tính, cũng không nhớ mình đã đi con đường nào, chỉ nhớ là mình đã đi qua rất nhiều phố cổ, đi loanh quanh, lòng vòng mãi theo cảm tính và cuối cùng ra con đường Quán Thánh để trở về nhà. Hôm nay đi mình xác định sẽ đi cùng bạn để đi theo con đường ngắn nhất mà không phải dò đường nữa. Nhưng đi được một đoạn thì đèn đỏ, và thế là mất dấu vết của bạn. Mình lại còn một mình thôi, cứ đi rồi sẽ đến. Cuối cùng lại trở vể con đường quen thuộc mà năm ngoái mình đã từng đi, vừa đi vừa xem bản đồ và rồi cũng tới nơi. Thế là lần sau mình đã tự biết đường tới đó và cũng tự mình quay trở về mà không sợ bị lạc nữa. Hi, ngố quá, ngày xưa chẳng chịu đi đâu đến bây giờ mới thấy khó khăn khi mỗi lần có việc lại mất công đi tìm đường.

Về Bách Thảo trời trở nắng, ngồi trên bãi cỏ chơi trò chơi vui vẻ, náo nức, mình thích chạy nhảy, thích dang rộng đôi cánh để bay lên, để tận hưởng sự tự do của bầu trời cao rộng, thích được ngẩng mặt lên trời nhìn những vòm lá xanh tươi, những áng mây cao vút. Thích sự tự do, tự tại, thoải mái và vui đùa. Cảm giác gần giống như được trở về với Biển thương yêu, thích được chạy trên bãi cát, dang rộng cánh và hò hét vui tươi. Ôi, tự do, ôi vùng vẫy… J

Sau đó là những chia sẻ của các bạn về chuyến đi thực tế, cũng có khá nhiều trải nghiệm thú vị, được thăm quan, trò chuyện, được tặng quà, được ăn bánh…12h55 kết thúc workshop số 4.

Tiếp theo đó nhóm ở lại để bàn tiếp về dự án kinh doanh của nhóm, sau đêm qua sau khi họp nhóm và trao đổi thêm với bạn bè mình có một ý tưởng khá thú vị. Hợp tác, tham gia vào một chương trình lớn… J thú vị đấy, nâng tầm mình lên với quy mô lớn hơn rất nhiều, ý nghĩa hơn rất nhiều và cũng giúp ích được rất nhiều người. J Bàn đi bàn lại cuối cùng vì nhóm Yese mình PHẢI VỀ TV. ĐÃ CHÓT HỨA SẼ CHƯA VỀ, CHƯA GẶP LẠI KHI CHƯA THÀNH CÔNG, VẬY MÀ CUỐI CÙNG VẪN PHẢI VỀ, VẪN GẶP LẠI CỐ NHÂN. PHÁ VỠ LỜI HỨA MẤT RỒI L Có lẽ mình đã quen hi sinh, đã quen sống như vậy, lúc nào cũng hết mình với công việc tập thể. Chiều mai là chủ nhật mình thi điều kiện tốt nghiệp là Triết học và tư tưởng Hồ Chí Minh vậy mà đã kịp học gì đâu, mấy ngày nay hết hoạt động này đến hoạt động khác, chiếm phần lớn thời gian của mình. Vậy nhưng không bỏ lơ được, vẫn là mình đấy thôi, tiếp tục nào, cố gắng lên. J

13h35 ở Bách Thảo về, 14h5 về tới nhà, 14h35 tắm xong lại đi luôn, chưa kịp ăn gì cả, sáng chưa ăn, trưa chưa ăn nhưng không thấy đói, có lẽ vì bầu nhiệt huyết vẫn căng tràn nên chưa thấy mệt, chưa biết đói, vẫn còn dẻo dai bền bỉ sức chiến đấu lắm.

15h đến TV, cảm xúc thật gần gũi, thân thương, vô tư và thoải mái giống như ở nhà vậy. Cũng thật tình cờ và bất ngờ, người đầu tiên và cũng là người mình gặp cuối cùng khi về lại là Mr Smile. Đã cố tránh không gặp (Dù trong lòng vẫn muốn gặp) nhưng lần nào cũng vậy, vẫn luôn gặp một cách tình cờ giống như có thần giao cách cảm, chắc tại dường như vẫn còn sợi dây vô hình vẫn luôn gắn kết hai người lại. Hì, trông anh vẫn thế, không có nhiều đổi thay. Vẫn nụ cười ấy, vẫn cái nhìn ấy và vẫn đôi giầy ấy, chiếc xe ấy. Chẳng khác nhiều so với năm ngoái. Trong lòng thấy bình an hơn, nhẹ nhàng hơn, cũng không biết hỏi gì, chỉ kịp cười và chào rồi đi luôn. Lúc về lại gặp ở cầu thang giống lúc đến, cười thật tươi và nói: “Em về đây”, lúc sau khi ở hai nhịp cầu khác nhau, chỉ quay lên nhắc: “Trông anh mệt đấy, nhớ cạo râu đi nhé J” mình vẫn thế, cứ quan tâm mấy điều nhỏ nhặt ấy, chẳng thay đổi được. Hì J

16h10 lại phóng xe tới Eximbank Cầu Giấy, hic, vỉa hè đang bị đào lên sửa lại làm mình phóng xe lên bị ngã, kết quả là khá đau, chân trái bị thâm tím. Hic, dạo này cứ vừa đi vừa phân tâm, lo lắng, đi xe chẳng an toàn chút nào. Tới nơi thì hết giờ làm việc, thế là chưa hoàn thành công việc.

Rồi quay trở về lấy chì, màu đưa cho bạn để ngày mai họp clb, hic, vội vàng lấy ra cửa, khóa lại và cứ thế đi mà chẳng mang theo chì màu. Ra ngoài đường lớn mới nhớ ra mình chẳng mang theo đồ, lại quay về, hic. Quay về rồi lại quay đi vài lượt, mệt thật đó. Về nhà cũng trời tối.

21h00 máy vẫn chưa vào được mạng, chán thế, kiểm tra tài khoản trong máy vẫn còn nhưng sóng yếu quá, chập chờn lúc được lúc mất. Gọi điện cho Mẹ Mẹ hỏi con ăn cơm chưa thì cười hì hì, con chưa ăn, cả ngày con chưa ăn gì cả, sáng, trưa, tối nay vẫn chưa ăn cơm nhưng con không thấy đói. Mẹ lại thương lại cằn nhằn ăn uống kiểu đó đó, không giữ sức khỏe lại ốm ra, hic, nghe lời Mẹ thôi lát nữa con ăn luôn. Hi hi.

23h00 gọi điện cho bạn hỏi về tình hình của dự án vẫn chưa có câu trả lời chính xác, đợi vậy thôi. Thôi nào, không lo việc nữa, lo học thôi, chiều mai thi rồi đấy chưa học gì cả. Cứ việc nọ nối tiếp việc kia chưa lúc nào nghỉ, hic hic. 0h 00 bắt đầu ôn thi. Ôi đọc mấy cái mindmap mà sao buồn ngủ thế. Lại lười rồi, thôi đi ngủ một giấc bình an đã, học thuộc mindmap cũng nhanh ý mà, ngày mai rồi học. Và thế là...nghe nhạc và ngủ ngon lành.
Thế là ngày 29.05.2010 kết thúc! Nhật ký Yese 29.05.2010 Icon_smile[/size]
Trần Thị Thắm
Trần Thị Thắm
Moderators
Moderators

Điểm : 1354
Được cám ơn : 9

Nhật ký Yese 29.05.2010 Empty Re: Nhật ký Yese 29.05.2010

Bài gửi by Trần Thị Thắm Mon May 31, 2010 11:51 am

Hi dạo này mình giống như Mẹ ngày xưa ý, cứ hay họp hành công tác phụ nữ, công tác xã hội suốt, thỉnh thoảng BỐ lại cằn nhằn: "Mẹ mày ĂN CƠM NHÀ VÁC TÙ VÀ HÀNG TỔNG", Smile

Nếu may mắn, sau này mình sẽ gặp được một người hiểu mình và ủng hộ mình với những việc làm như vậy, nhưng chắc sau này không còn tự do tung tẩy, bay nhảy mà làm việc từ sáng tới tối thế này đâu Smile

Chỉ sợ lại lặp lại bài ca: EM SUỐT NGÀY CHỈ CÓ CÔNG VIỆC THÔI Smile
Trần Thị Thắm
Trần Thị Thắm
Moderators
Moderators

Điểm : 1354
Được cám ơn : 9

- Similar topics